Trang chủTin TứcTin tứcMua nhà bằng giấy tay khi ra tòa có được công nhận?

Ngày tạo: 15/06/2022

 

Mua nhà bằng giấy tay khi ra tòa có được công nhận?

 
0:00/0:00
0:00

 

 (PLO)-  Khi các bên xảy ra tranh chấp, tòa án sẽ công nhận giao dịch mua bán nhà đất bằng giấy tay nếu một bên hoặc các bên đã thực hiện được ít nhất hai phần ba giá trị hợp đồng.

Vì nhiều lý do khác nhau mà từ trước đến nay, việc người dân mua bán, chuyển nhượng nhà, đất bằng giấy tay vẫn diễn ra khá phố biến.

Tuy pháp luật hiện hành chưa có định nghĩa về mua bán, chuyển nhượng nhà đất bằng giấy viết tay nhưng theo cách hiểu thông thường, đây là hình thức mua bán do hai bên tự trao đổi và ký kết với nhau nhưng không được công chứng, chứng thực theo quy định.

Mua nhà bằng giấy tay khi ra tòa có được công nhận? ảnh 1

Hợp đồng mua bán nhà bắt buộc phải công chứng, chứng thực. Ảnh minh họa

Theo Điều 122 Luật Nhà ở, Điều 167 Luật Đất đai 2013, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất; hợp đồng mua bán nhà ở phải thực hiện công chứng, chứng thực thì mới có giá trị pháp lý.

Vì vậy, khi mua bán bằng giấy viết tay mà sau đó các bên phát sinh tranh chấp, yêu cầu tòa án giải quyết thì giao dịch sẽ bị tuyên vô hiệu do không tuân thủ về mặt hình thức.

Tuy nhiên, trong trường hợp bên mua (bên nhận chuyển nhượng) đã thực hiện thanh toán được hai phần ba nghĩa vụ thì Tòa án sẽ công nhận hiệu lực của giao dịch thông qua giấy viết tay theo Điều 19 Bộ luật Dân sự 2015.

Cụ thể, đối với giao dịch dân sự đã được xác lập bằng văn bản nhưng văn bản không đúng quy định của luật hoặc vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó.

Dù vậy, việc yêu cầu tòa án công nhận giao dịch bằng giấy viết tay sẽ mất nhiều thời gian và phức tạp hơn việc các bên thực hiện công chứng hoặc chứng thực. Ngoài ra, khi hợp đồng tuân thủ đúng về hình thức thì việc sang tên trên giấy chứng nhận quyền sẽ dễ dàng hơn.

Do đó, khi mua bán, chuyển nhượng nhà đất, người dân cần lưu ý về hình thức của hợp đồng để hạn chế được rủi ro.


Tin tức khác

5 chính sách về đất đai tại Nghị quyết 18 của BCH Trung ương

Ngày đăng: 28/06/2022

'Bán đất' kèm thỏa thuận lãi suất: Viện nói giả cách, tòa công nhận hợp pháp

Ngày đăng: 27/06/2022

Cựu giám đốc ngân hàng gây thiệt hại hơn 278 tỉ

Ngày đăng: 23/06/2022

Sắp xét xử hai bị cáo hành hạ, đánh chết bé gái 8 tuổi ở TP.HCM

Ngày đăng: 22/06/2022

'Hoa hồng' và đấu thầu mua sắm công

Ngày đăng: 21/06/2022

3 bước nữ giám đốc Angel Lina thực hiện vụ lừa 413 người

Ngày đăng: 17/06/2022

Đà Nẵng: Xử lý nghiêm công chức, viên chức uống bia rượu lái xe

Ngày đăng: 16/06/2022

Đang bị tạm giam, công chứng hợp đồng bán nhà ra sao?

Ngày đăng: 14/06/2022

Bị cáo Trần Vĩnh Tuyến nói không đổ lỗi cho cấp dưới

Ngày đăng: 10/06/2022

Ông Tất Thành Cang khóc, nói không vụ lợi

Ngày đăng: 09/06/2022

Được miễn thuế khi bán nhà, đất trong 2 trường hợp

Ngày đăng: 08/06/2022

Hôm nay, xử phúc thẩm ông Tất Thành Cang vụ sai phạm tại SADECO

Ngày đăng: 07/06/2022

Lại tranh chấp về cơ quan bồi thường oan

Ngày đăng: 06/06/2022

Vì sao ông Trần Phương Bình đang thi hành án chung thân vẫn có lệnh tạm giam?

Ngày đăng: 03/06/2022

Bộ Công an ra quy định mới về đình chỉ giải quyết khiếu nại

Ngày đăng: 30/05/2022

Hậu quả pháp lý vụ người mẹ khai tử cho con 3 tuổi đang còn sống

Ngày đăng: 27/05/2022

Ông Lưu Bình Nhưỡng: Cần xem lại bản án với cựu thứ trưởng Trương Quốc Cường

Ngày đăng: 25/05/2022

Bộ Tài chính đề xuất thu phí khai thác dữ liệu quốc gia về dân cư

Ngày đăng: 24/05/2022

Không cần phải về quê để chứng thực sơ yếu lý lịch

Ngày đăng: 23/05/2022

Đề nghị công an làm rõ vụ một luật sư tố bị điều tra viên đánh

Ngày đăng: 20/05/2022

2006 - 2021 http://dilawfirm.vn - all copyright reserved. Email: info@dilawfirm.vn

Design by Nhật Thành.NET
https://www.facebook.com/dilawfirmvn