Khi nào bị truy cứu hình sự liên quan đến vi phạm quy định về phòng chống cháy, nổ? - Luật sư giỏi Đà Nẵng - Công ty Luật Đà Nẵng - Luật sư Đà Nẵng 



 


 


 
 

Trang chủTin TứcHỏi ĐápKhi nào bị truy cứu hình sự liên quan đến vi phạm quy định về phòng chống cháy, nổ?

Ngày tạo: 08/07/2024

 

Khi nào bị truy cứu hình sự liên quan đến vi phạm quy định về phòng chống cháy, nổ?

Ảnh minh họa
Ảnh minh họa
 
0:00/0:00
0:00
(PLVN) - Bạn đọc thắc mắc: Các mức phạt vi phạm quy định về phòng, chống cháy, nổ tại hộ gia đình kết hợp kinh doanh cho thuê nhà hiện nay được quy định như thế nào? Khi nào sẽ bị truy cứu hình sự liên quan đến vi phạm quy định về phòng, chống cháy, nổ?

Bộ Công an trả lời: Các hành vi vi phạm để xảy ra cháy, nổ, tùy theo mức thiệt hại bị phạt tiền quy định cụ thể tại Mục 3 Nghị định số 144/2021 của Chính phủ và buộc chi trả toàn bộ chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 5 Điều 51 Nghị định số 144/2021.

Cụ thể: “Vi phạm quy định về phòng cháy và chữa cháy gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể dưới 61%; Vi phạm quy định về phòng cháy và chữa cháy gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này dưới 61%".

Các hành vi vi phạm về phòng cháy, chữa cháy bị truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định tại Điều 313 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về tội vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy như sau:

 

Trường hợp thứ nhất: Người vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp gồm: Làm chết người; Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên; Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%; Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 2 năm đến 5 năm.

Trường hợp thứ hai: Phạm tội làm chết 2 người; Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%; Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 5 năm đến 8 năm.

 

Trường hợp thứ 3: Phạm tội làm chết 03 người trở lên; Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên; Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 7 năm đến 12 năm.

Nếu vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả quy định tại một trong các trường thứ 3, nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 1 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 1 năm.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm đến 5 năm.


Hỏi Đáp khác

Doanh nghiệp có bắt buộc phải đăng ký nội quy lao động không?

Ngày đăng: 17/07/2024

Thủ tục làm căn cước đối với trường hợp một người nhưng có hai giấy khai sinh khác nhau

Ngày đăng: 15/07/2024

Hướng dẫn thủ tục cần thiết để chồng hưởng chế độ thai sản

Ngày đăng: 10/07/2024

Đang là Trưởng thôn, có được kiêm nhiệm và tham gia lực lượng bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở?

Ngày đăng: 03/07/2024

Có được chuyển nhượng lại cho người khác khi chỉ có hợp đồng công chứng mua bán nhà, đất với chủ trước?

Ngày đăng: 01/07/2024

Đất công ích được thu hồi như thế nào và hồ sơ gồm những gì?

Ngày đăng: 26/06/2024

Công ty có được bắt buộc người lao động làm thêm giờ không?

Ngày đăng: 24/06/2024

Có phải khai báo khi mang tiền mặt về Việt Nam?

Ngày đăng: 19/06/2024

Thời gian tạm giam có được trừ vào thời gian đang hưởng án treo?

Ngày đăng: 17/06/2024

Người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự có được đăng ký kết hôn không?

Ngày đăng: 12/06/2024

Truy cứu trách nhiệm hình sự tội vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy?

Ngày đăng: 05/06/2024

Người vay có phải tiếp tục trả nợ khi tài sản thế chấp có giá trị nhỏ hơn khoản vay?

Ngày đăng: 03/06/2024

Xe ưu tiên gây tai nạn giao thông thì xử lý thế nào?

Ngày đăng: 31/05/2024

Bị tai nạn khi đang thử việc thì có được hưởng chế độ tai nạn lao động không?

Ngày đăng: 27/05/2024

Có hủy được giấy khai sinh bị cấp sai?

Ngày đăng: 22/05/2024

Gửi di chúc cho người quen giữ được không?

Ngày đăng: 20/05/2024

Báo tin giả đến công an có bị xử phạt không?

Ngày đăng: 17/05/2024

Giám đốc công ty nhà nước có được làm Giám đốc công ty khác?

Ngày đăng: 14/05/2024

Có được đặt tên bằng tiếng nước ngoài đối với dự án chung cư?

Ngày đăng: 10/05/2024

Có được xây 2 căn nhà trên cùng một thửa đất không?

Ngày đăng: 08/05/2024


 


2006 - 2024 http://dilawfirm.vn - all copyright reserved. Email: info@dilawfirm.vn

Design by Nhật Thành.NET
https://www.facebook.com/dilawfirmvn