Hành vi dán tem đăng kiểm giả khi tham gia giao thông bị xử phạt thế nào? - Luật sư giỏi Đà Nẵng - Công ty Luật Đà Nẵng - Luật sư Đà Nẵng 



 


 


 
 

Trang chủTin TứcHỏi ĐápHành vi dán tem đăng kiểm giả khi tham gia giao thông bị xử phạt thế nào?

Ngày tạo: 05/04/2024

 

Hành vi dán tem đăng kiểm giả khi tham gia giao thông bị xử phạt thế nào?

 
0:00/0:00
0:00
(PLVN) - Bạn Tuấn Hoàng (Vĩnh Phúc) hỏi: Cho tôi hỏi hành vi sử dụng tem đăng kiểm giả để tham gia giao thông thì bị xử phạt như thế nào?

Đoàn Luật sư Nguyễn Gia Mạnh (Công ty Luật TNHH Hiếu Hùng) - Đoàn Luật sư TP Hà Nội cho biết: Hành vi sử dụng tem kiểm định giả thường xảy ra với các trường hợp xe không đủ điều kiện đăng kiểm, không đủ điều kiện tham gia giao thông. Do đó, các phương tiện không đủ tiêu chuẩn khi tham gia giao thông tiềm ẩn nhiều rủi ro về tai nạn giao thông, gây mất trật tự an toàn xã hội.

Theo khoản 6 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi tại Nghị định 123/2021/NĐ-CP) có thể bị phạt tiền phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Sử dụng Giấy đăng ký xe, Giấy chứng nhận, tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường không do cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc bị tẩy xóa. Sử dụng Giấy đăng ký xe không đúng số khung, số máy của xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 1 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

 

Như vậy, hành vi sử dụng tem kiểm định giả chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự, có thể bị phạt tiền lên đến 6.000.000 đồng.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung là bị tịch thu Giấy chứng nhận, tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường, Giấy đăng ký xe, biển số không đúng quy định hoặc bị tẩy xóa; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng theo quy định tại điểm c khoản 6 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ CP (sửa đổi tại Nghị định 123/2021/NĐ-CP).

Một xe tải dùng tem đăng kiểm giả bị CSGT Đà Nẵng phát hiện. (Ảnh: baogiaothong.vn)

Một xe tải dùng tem đăng kiểm giả bị CSGT Đà Nẵng phát hiện. (Ảnh: baogiaothong.vn)

Mặt khác, hành vi sử dụng tem kiểm định giả nếu đủ yếu tố cấu thành tội phạm thì có thể bị xử lý hình sự theo quy định tại Điều 341 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi 2017) về tội “Làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức”; tội “Sử dụng con dấu, tài liệu giả của cơ quan, tổ chức” như sau:

 

Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc bị phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

Phạt tù từ 2 năm đến 5 năm đối với phạm tội thuộc một trong các trường hợp: Có tổ chức; phạm tội 2 lần trở lên; làm từ 2 đến 5 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác; sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm; thu lợi bất chính 10.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng, tái phạm nguy hiểm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm: Làm 6 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác trở lên; sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng; thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

 

Như vậy, nếu bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì hành vi sử dụng tem kiểm định giả có thể bị phạt tù cao nhất đến 7 năm, ngoài ra có thể bị phạt tiền lên đến 50.000.000 đồng.


Hỏi Đáp khác

Gửi di chúc cho người quen giữ được không?

Ngày đăng: 20/05/2024

Báo tin giả đến công an có bị xử phạt không?

Ngày đăng: 17/05/2024

Giám đốc công ty nhà nước có được làm Giám đốc công ty khác?

Ngày đăng: 14/05/2024

Có được đặt tên bằng tiếng nước ngoài đối với dự án chung cư?

Ngày đăng: 10/05/2024

Có được xây 2 căn nhà trên cùng một thửa đất không?

Ngày đăng: 08/05/2024

Trồng vài cây thuốc phiện ngâm rượu chữa bệnh có bị xử phạt không?

Ngày đăng: 06/05/2024

Nói xấu, bôi nhọ người khác bị xử lý như thế nào?

Ngày đăng: 02/05/2024

Nộp phạt muộn có bị thu hồi giấy phép lái xe không?

Ngày đăng: 26/04/2024

Xây dựng nhà ở nông thôn có phải xin giấy phép của UBND xã?

Ngày đăng: 22/04/2024

Trồng cây gai dầu có vi phạm pháp luật không?

Ngày đăng: 19/04/2024

Tiếp tục phạm tội trong thời gian được hoãn thi hành án thì xử lý thế nào?

Ngày đăng: 17/04/2024

Chỉ có thông tin người cha trên Giấy khai sinh có được không?

Ngày đăng: 11/04/2024

Sau chuyển giới có được đổi thông tin trên thẻ căn cước không?

Ngày đăng: 08/04/2024

Xây nhà làm nứt tường hàng xóm, bị xử lý ra sao?

Ngày đăng: 06/04/2022

Muốn chuyển nơi nhận lương hưu sang tỉnh khác phải làm sao?

Ngày đăng: 16/03/2022

Đánh bạc dưới 5 triệu đồng, bị xử lý ra sao?

Ngày đăng: 02/03/2022

11 trường hợp xe bị thu hồi cà vẹt, biển số xe

Ngày đăng: 23/02/2022

Trốn cấp dưỡng sau ly hôn: Nâng mức phạt đến 10 triệu đồng

Ngày đăng: 10/02/2022

Những trường hợp lao động nam được nhận lương hưu trước tuổi

Ngày đăng: 26/01/2022

Cán bộ lãnh đạo, quản lý nào 'muốn từ chức cũng không được'?

Ngày đăng: 29/12/2021


 


2006 - 2024 http://dilawfirm.vn - all copyright reserved. Email: info@dilawfirm.vn

Design by Nhật Thành.NET
https://www.facebook.com/dilawfirmvn