Chỉ có thông tin người cha trên Giấy khai sinh có được không? - Luật sư giỏi Đà Nẵng - Công ty Luật Đà Nẵng - Luật sư Đà Nẵng 



 


 


 
 

Trang chủTin TứcHỏi ĐápChỉ có thông tin người cha trên Giấy khai sinh có được không?

Ngày tạo: 11/04/2024

 

Chỉ có thông tin người cha trên Giấy khai sinh có được không?

Cảnh sát lấy lời khai đối tượng Katerynchyk Roman. (Ảnh: Công an cung cấp)
Cảnh sát lấy lời khai đối tượng Katerynchyk Roman. (Ảnh: Công an cung cấp)
 
0:00/0:00
0:00
(PLVN) - Bạn Trần Văn Toán (Hà Nội) hỏi: Tôi và bạn gái quen nhau chưa đăng ký kết hôn thì chúng tôi có con. Hiện nay bạn gái cùng gia đình nhà bạn ấy không chấp nhận, họ đã gửi con tôi vào cô nhi viện. Tôi biết vậy nên đã đến cô nhi viện nhận lại con và dự định sẽ nuôi con. Vậy xin hỏi trong trường hợp này, tôi có thể tự đi làm Giấy khai sinh cho con được không? Thủ tục thực hiện như thế nào?

Luật sư Đoàn Trung Hiếu (Trưởng VP Luật sư Cộng Đồng) - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội cho biết: Căn cứ theo quy định tại Điều 30 Bộ luật Dân sự 2015 quy định quyền được khai sinh như sau: Cá nhân từ khi sinh ra có quyền được khai sinh, cá nhân chết phải được khai tử. Trẻ em sinh ra mà sống được từ 24 giờ trở lên mới chết thì phải được khai sinh và khai tử; nếu sinh ra mà sống dưới 24 giờ thì không phải khai sinh và khai tử, trừ trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ có yêu cầu. Việc khai sinh, khai tử do pháp luật về hộ tịch quy định.

Như vậy, theo quy định trẻ em sinh ra sống được từ 24 giờ trở lên phải được khai sinh.

Ngoài ra, căn cứ theo Điều 15 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định: Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con. Trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

Công chức tư pháp - hộ tịch thường xuyên kiểm tra, đôn đốc việc đăng ký khai sinh cho trẻ em trên địa bàn trong thời hạn quy định. Trường hợp cần thiết thì thực hiện đăng ký khai sinh lưu động.

Bên cạnh đó, theo Điều 14 Luật Hộ tịch 2014 quy định về nội dung đăng ký khai sinh gồm: Thông tin của người được đăng ký khai sinh: Họ, chữ đệm và tên; giới tính; ngày, tháng, năm sinh; nơi sinh; quê quán; dân tộc; quốc tịch. Thông tin của cha, mẹ người được đăng ký khai sinh: Họ, chữ đệm và tên; năm sinh; dân tộc; quốc tịch; nơi cư trú. Số định danh cá nhân của người được đăng ký khai sinh.

Đối chiếu quy định trên, con của bạn sẽ được khai sinh theo diện chưa xác định được mẹ. Khi đó, việc đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được mẹ phần khai về mẹ trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ em để trống.

Như vậy, để được khai sinh cho con cũng như nhận nuôi con. Bạn phải làm thủ tục công nhận cha cho con bạn theo quy định tại Điều 25 Luật Hộ tịch 2014. Sau khi hoàn thành thủ tục công nhận cha con thì bạn mới có thể làm đăng ký khai sinh cho con bạn được.

 

Thủ tục làm Giấy khai sinh như sau:

Bước 1: Người có yêu cầu đăng ký khai sinh nộp hồ sơ đăng ký khai sinh tại Bộ phận một cửa của UBND cấp xã có thẩm quyền.

Nộp lệ phí nếu thuộc trường hợp phải nộp lệ phí đăng ký khai sinh.

Nộp phí cấp bản sao Giấy khai sinh nếu có yêu cầu cấp bản sao Giấy khai sinh.

Bước 2: Cán bộ tiếp nhận hồ sơ tại Bộ phận một cửa có trách nhiệm kiểm tra tính chính xác, đầy đủ, thống nhất, hợp lệ của hồ sơ.

Trường hợp hồ sơ đầy đủ, hợp lệ thì tiếp nhận hồ sơ. Nếu tiếp nhận hồ sơ sau 15 giờ thì có Phiếu hẹn, trả kết quả cho người có yêu cầu trong ngày làm việc tiếp theo.

 

Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ, hợp lệ thì có thông báo cho người yêu cầu bổ sung, hoàn thiện hồ sơ, nêu rõ loại giấy tờ, nội dung cần bổ sung để người có yêu cầu bổ sung, hoàn thiện.

Trường hợp người có yêu cầu đăng ký khai sinh không bổ sung, hoàn thiện được hồ sơ thì báo cáo Trưởng bộ phận một cửa có thông báo từ chối giải quyết yêu cầu đăng ký khai sinh.

Bước 3: Công chức tư pháp - hộ tịch thẩm tra hồ sơ (thẩm tra tính thống nhất, hợp lệ của các thông tin trong hồ sơ, giấy tờ, tài liệu do người yêu cầu nộp, xuất trình hoặc đính kèm).

Trường hợp hồ sơ cần bổ sung, hoàn thiện hoặc không đủ điều kiện giải quyết, phải từ chối thì gửi thông báo về tình trạng hồ sơ tới Bộ phận một cửa để thông báo cho người nộp hồ sơ.

Trường hợp cần phải kiểm tra, xác minh làm rõ hoặc do nguyên nhân khác mà không thể trả kết quả đúng thời gian đã hẹn thì công chức làm công tác hộ tịch lập Phiếu xin lỗi và hẹn lại ngày trả kết quả.

Trường hợp tiếp nhận hồ sơ đăng ký khai sinh theo hình thức trực tiếp, khi hồ sơ đầy đủ, hợp lệ, đúng quy định, thì công chức tư pháp - hộ tịch thực hiện việc ghi vào Sổ đăng ký khai sinh, cập nhật thông tin đăng ký khai sinh trên Phần mềm đăng ký, quản lý hộ tịch điện tử dùng chung, lưu chính thức và chuyển thông tin đến CSDLQGVDC để lấy Số định danh cá nhân.

Bước 4: Sau khi cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư trả về Số định danh cá nhân, công chức tư pháp - hộ tịch in Giấy khai sinh, trình Lãnh đạo UBND ký, chuyển tới Bộ phận một cửa để trả kết quả cho người có yêu cầu.

 

Bước 5: Người có yêu cầu đăng ký khai sinh kiểm tra thông tin trên Giấy khai sinh, trong Sổ đăng ký khai sinh và ký tên vào Sổ đăng ký khai sinh, nhận Giấy khai sinh.

Ngoài ra, hiện nay bạn còn có thể làm Giấy khai sinh điện tử thông qua Cổng Dịch vụ công Quốc gia hoặc Cổng Dịch vụ công cấp tỉnh. Thời gian làm Giấy khai sinh điện tử cũng sẽ tương tự với làm Giấy khai sinh trực tiếp.


Hỏi Đáp khác

Gửi di chúc cho người quen giữ được không?

Ngày đăng: 20/05/2024

Báo tin giả đến công an có bị xử phạt không?

Ngày đăng: 17/05/2024

Giám đốc công ty nhà nước có được làm Giám đốc công ty khác?

Ngày đăng: 14/05/2024

Có được đặt tên bằng tiếng nước ngoài đối với dự án chung cư?

Ngày đăng: 10/05/2024

Có được xây 2 căn nhà trên cùng một thửa đất không?

Ngày đăng: 08/05/2024

Trồng vài cây thuốc phiện ngâm rượu chữa bệnh có bị xử phạt không?

Ngày đăng: 06/05/2024

Nói xấu, bôi nhọ người khác bị xử lý như thế nào?

Ngày đăng: 02/05/2024

Nộp phạt muộn có bị thu hồi giấy phép lái xe không?

Ngày đăng: 26/04/2024

Xây dựng nhà ở nông thôn có phải xin giấy phép của UBND xã?

Ngày đăng: 22/04/2024

Trồng cây gai dầu có vi phạm pháp luật không?

Ngày đăng: 19/04/2024

Tiếp tục phạm tội trong thời gian được hoãn thi hành án thì xử lý thế nào?

Ngày đăng: 17/04/2024

Sau chuyển giới có được đổi thông tin trên thẻ căn cước không?

Ngày đăng: 08/04/2024

Hành vi dán tem đăng kiểm giả khi tham gia giao thông bị xử phạt thế nào?

Ngày đăng: 05/04/2024

Xây nhà làm nứt tường hàng xóm, bị xử lý ra sao?

Ngày đăng: 06/04/2022

Muốn chuyển nơi nhận lương hưu sang tỉnh khác phải làm sao?

Ngày đăng: 16/03/2022

Đánh bạc dưới 5 triệu đồng, bị xử lý ra sao?

Ngày đăng: 02/03/2022

11 trường hợp xe bị thu hồi cà vẹt, biển số xe

Ngày đăng: 23/02/2022

Trốn cấp dưỡng sau ly hôn: Nâng mức phạt đến 10 triệu đồng

Ngày đăng: 10/02/2022

Những trường hợp lao động nam được nhận lương hưu trước tuổi

Ngày đăng: 26/01/2022

Cán bộ lãnh đạo, quản lý nào 'muốn từ chức cũng không được'?

Ngày đăng: 29/12/2021


 


2006 - 2024 http://dilawfirm.vn - all copyright reserved. Email: info@dilawfirm.vn

Design by Nhật Thành.NET
https://www.facebook.com/dilawfirmvn