Trang chủTin TứcHỏi ĐápNghỉ việc không lương có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Ngày tạo: 12/09/2019

 (PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email uyen...@gmail.com hỏi: Tôi công tác tại công ty từ 12/2005 đến nay, tôi xin nghỉ không lương từ 01/05/2019 đến 01/12/2019. Tôi muốn hỏi trong thời gian tôi nghỉ không lương từ 01/05/2019 đến 01/12/2019, tôi có được nhận bảo hiểm thất nghiệp (BH thất nghiệp) không? 

Nếu sau thời gian nghỉ không lương (sau ngày 01/12/2019) tôi xin nghỉ việc thì tôi có được nhận BH thất nghiệp không? Nếu được hưởng thì lương tháng bình quân làm căn cứ tính BH thất nghiệp được xác định như thế nào?

- Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Theo bạn trình bày, bạn công tác tại công ty từ 12/2005 đến nay, từ 01/05/2019 - 01/12/2019 bạn xin nghỉ không lương, thời gian nghỉ không lương này bạn chưa nghỉ việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc nên trong thời gian nghỉ không lương bạn không thuộc đối tượng được xem xét giải quyết trợ cấp thất nghiệp. 

Đồng thời, ngay sau thời gian nghỉ không lương, bạn xin nghỉ việc thì lúc này bạn cũng không thuộc đối tượng được giải quyết trợ cấp thất nghiệp vì theo quy định Điều 49, Luật Việc làm thì người lao động được xem xét, giải quyết trợ cấp thất nghiệp phải là người đang đóng BH thất nghiệp. Điều 12, Nghị định số 28/2015/NĐ-CP hướng dẫn người lao động đang đóng BH thất nghiệp là người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã đóng bảo hiểm thất nghiệp và được tổ chức BHXH xác nhận. Trường hợp của bạn nghỉ không lương, không đóng BH thất nghiệp từ ngày 01/5/2019 đến ngày 01/12/2019 do đó không thuộc đối tượng xem xét giải quyết trợ cấp thất nghiệp theo quy định trên.


Hỏi Đáp khác

Bán nhà quận 1 sang nơi khác sống, có được giữ hộ khẩu ở nơi cũ?

Ngày đăng: 23/06/2021

Mang theo súng đồ chơi khi đi máy bay, được không?

Ngày đăng: 17/06/2021

Nghỉ hưu trước tuổi tính lương hưu ra sao?

Ngày đăng: 09/06/2021

Muốn giữ lại hộ khẩu sau khi bán nhà, phải làm sao?

Ngày đăng: 02/06/2021

Tiếng ồn từ loa dụ chim yến: Ồn cỡ nào thì bị xử phạt?

Ngày đăng: 27/05/2021

Dự thi tốt nghiệp THPT, không lo việc chưa có CCCD

Ngày đăng: 19/05/2021

Đi khám, chữa bệnh vào ngày nghỉ có được hưởng BHYT?

Ngày đăng: 12/05/2021

Hết năm 2021 không đổi biển vàng, bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày đăng: 29/04/2021

7 trường hợp người nước ngoài không cần xin giấy phép lao động

Ngày đăng: 15/04/2021

Không bàn giao phí bảo trì nhà chung cư, xử lý như thế nào?

Ngày đăng: 08/04/2021

Thủ tục làm CCCD khi không có ngày, tháng sinh

Ngày đăng: 02/04/2021

6 điểm mới về cư trú liên quan đến mọi người dân kể từ 1-7

Ngày đăng: 22/03/2021

Ai được miễn lệ phí cấp CCCD gắn chip?

Ngày đăng: 18/03/2021

Lệ phí cấp CCCD trước và sau ngày 1-7-2021 khác nhau ra sao?

Ngày đăng: 15/03/2021

Hành nghề xem bói để trục lợi bị xử lý như thế nào?

Ngày đăng: 09/03/2021

Nằm viện trái tuyến có cần giấy chuyển tuyến?

Ngày đăng: 03/03/2021

Người trộm cây cảnh sẽ bị xử lý ra sao?

Ngày đăng: 26/02/2021

Cách tính lương hưu theo Luật Bảo hiểm xã hội

Ngày đăng: 24/02/2021

7 chế độ bộ đội được hưởng sau khi xuất ngũ

Ngày đăng: 05/02/2021

Xe kinh doanh nhưng không đăng ký bị phạt bao nhiêu?

Ngày đăng: 01/02/2021

2006 - 2021 http://dilawfirm.vn - all copyright reserved. Email: info@dilawfirm.vn

Design by Nhật Thành.NET
https://www.facebook.com/dilawfirmvn