Trang chủTin TứcHỏi ĐápDự thi tốt nghiệp THPT, không lo việc chưa có CCCD

Ngày tạo: 19/05/2021

 

Dự thi tốt nghiệp THPT, không lo việc chưa có CCCD

TRÚC PHƯƠNG
1  2  3  4  5

 

(PLO)- Thí sinh không có CCCD thì Phần mềm Hỗ trợ chấm thi (gọi tắt là Hệ thống QLT) sẽ gán cho thí sinh một mã số gồm 12 ký tự để quản lý.

Con tôi sẽ thi tốt nghiệp trung hộ phổ thông (THPT) vào kỳ thi năm nay tại TP.HCM. Đầu tháng 4 tôi có dẫn con đi làm thẻ CCCD gắn chip. Tuy nhiên, đến nay con tôi vẫn chưa được cấp thẻ.

Xin hỏi, nếu đến thời hạn đăng ký dự thi tốt nghiệp mà con tôi chưa có thẻ CCCD thì có được dự thi hay không?

Bạn đọc Trần Quỳnh (Tân Phú, TP.HCM)

Luật sư Phạm Minh TâmĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 14 Quy chế dự thi tốt nghiệp THPT được ban hành kèm theo Thông tư 15/2020, thí sinh có trách nhiệm xuất trình thẻ CMND hoặc thẻ CCCD (gọi chung là CCCD) tại phòng thi.

Điểm i Điều 2 Phụ lục 2 Công văn 1318 của Bộ Giáo dục & Đào tạo hướng dẫn tổ chức thi tốt nghiệp THPT 2021 nêu rõ, khi làm thủ tục dự thi, thí sinh phải có CCCD. Các Cơ sở GDĐT, các trường phổ thông hướng dẫn để học sinh có CCCD trước khi nộp phiếu đăng ký dự thi.

Như vậy, thẻ CCCD là một loại giấy tờ bắt buộc thí sinh phải có khi đăng ký dự thi tốt nghiệp THPT năm 2021.  

 

Hiện nay, nhiều công dân vẫn đang trong thời gian chờ cấp CCCD hoặc chưa tiến hành thủ tục cấp CCCD. Điều này, làm nhiều thí sinh và phụ huynh lo lắng việc con em chưa được cấp CCCD sẽ không thể dự thi tốt nghiệp THPT.

Tuy nhiên, cũng theo Điểm i Điều 2 Phụ lục 2 Công văn 1318, trường hợp thí sinh không có CCCD thì Phần mềm Hỗ trợ chấm thi (gọi tắt là Hệ thống QLT) sẽ gán cho thí sinh một mã số gồm 12 ký tự để quản lý.

Như vậy, chị Quỳnh có thể an tâm nếu con chị chưa có thẻ CCCD thì vẫn được đăng ký dự thi tốt nghiệp THPT năm nay.

TRÚC PHƯƠNG

Hỏi Đáp khác

Thông tin trên thẻ CCCD bị sai, phải làm sao?

Ngày đăng: 29/09/2021

Mang theo súng đồ chơi khi đi máy bay, được không?

Ngày đăng: 15/09/2021

Các hành vi liên quan đến vi phạm đăng ký cư trú và mức phạt kèm theo

Ngày đăng: 08/09/2021

Trường hợp nào chuyển mục đích sử dụng đất mà không cần xin phép?

Ngày đăng: 01/09/2021

Bật đèn khẩn cấp tùy tiện để đỗ xe nơi có biển cấm, xử phạt ra sao?

Ngày đăng: 25/08/2021

Bị tai nạn lao động được hưởng trợ cấp ra sao?

Ngày đăng: 18/08/2021

CSGT đường thủy kiểm tra nội dung gì khi dừng phương tiện?

Ngày đăng: 11/08/2021

Phòng dịch COVID-19: Được đi mua hàng ở những nơi đâu?

Ngày đăng: 04/08/2021

5 địa điểm bị cấm đăng ký thường trú mới kể từ 1-7

Ngày đăng: 29/07/2021

Người không có nơi cư trú thì đăng ký thường trú như thế nào?

Ngày đăng: 21/07/2021

Chữa bệnh ung thư có được BHYT chi trả viện phí?

Ngày đăng: 15/07/2021

Thẻ BHYT ở Long An có được khám chữa bệnh tại TP.HCM?

Ngày đăng: 07/07/2021

Khuyết tật bàn tay thì có làm được CCCD gắn chip?

Ngày đăng: 30/06/2021

Bán nhà quận 1 sang nơi khác sống, có được giữ hộ khẩu ở nơi cũ?

Ngày đăng: 23/06/2021

Mang theo súng đồ chơi khi đi máy bay, được không?

Ngày đăng: 17/06/2021

Nghỉ hưu trước tuổi tính lương hưu ra sao?

Ngày đăng: 09/06/2021

Muốn giữ lại hộ khẩu sau khi bán nhà, phải làm sao?

Ngày đăng: 02/06/2021

Tiếng ồn từ loa dụ chim yến: Ồn cỡ nào thì bị xử phạt?

Ngày đăng: 27/05/2021

Đi khám, chữa bệnh vào ngày nghỉ có được hưởng BHYT?

Ngày đăng: 12/05/2021

Hết năm 2021 không đổi biển vàng, bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày đăng: 29/04/2021

2006 - 2021 http://dilawfirm.vn - all copyright reserved. Email: info@dilawfirm.vn

Design by Nhật Thành.NET
https://www.facebook.com/dilawfirmvn