Trang chủTin TứcHỏi ĐápBị tai biến có được trợ cấp BHXH một lần?

Ngày tạo: 30/11/2017


Anh Huỳnh Tài (Khánh Hòa) đặt câu hỏi cha của anh năm nay 49 tuổi, làm việc trong ngành giáo dục, đã đóng BHXH 31 năm, bị bệnh tai biến thì có thể xin nghỉ hưu trước tuổi và hưởng trợ cấp một lần không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 16 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH của Bộ LĐ-TB&XH thì “người lao động khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80% và bảo đảm điều kiện về tuổi đời như sau: nếu nghỉ hưu năm 2017 thì nam đủ 52 tuổi, nữ đủ 47 tuổi; nghỉ hưu năm 2018 thì nam đủ 53 tuổi, nữ đủ 48 tuổi; nghỉ hưu năm 2019 thì nam đủ 54 tuổi, nữ đủ 49 tuổi; nghỉ hưu từ năm 2020 thì nam đủ 55 tuổi, nữ đủ 50 tuổi.

Bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên và nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi; bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ LĐ-TB&XH, Bộ Y tế ban hành”.

Đối chiếu quy định nêu trên, cha của anh Tài năm nay 49 tuổi thì chưa đủ điều kiện về tuổi đời để nghỉ hưu trước tuổi.

Điểm c khoản 1 Điều 60 Luật BHXH 2014 và khoản 2 Điều 4 Thông tư 14/2016/TT-BYT quy định điều kiện hưởng BHXH một lần như sau: Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS; các bệnh mà có mức suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên và không có khả năng hồi phục.

Như vậy, nếu cha của anh Tài có hồ sơ thể hiện bị mắc bệnh nguy hiểm đến tính mạng như trên và có đơn đề nghị hưởng BHXH một lần thì sẽ được giải quyết hưởng BHXH một lần. 

Theo plo.vn


 


Hỏi Đáp khác

Nghỉ việc không lương có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Ngày đăng: 12/09/2019

Vì vao nhiều bệnh nhân nằm 1 giường lại phải tính tiền 2 giường?

Ngày đăng: 06/09/2019

Trường hợp cán bộ công chức được nâng lương trước thời hạn?

Ngày đăng: 05/09/2019

Nộp phạt vi phạm giao thông trễ hạn phải đóng thêm bao nhiêu?

Ngày đăng: 05/09/2019

Khám chữa bệnh ngày nghĩ, ngày lễ có được thanh toán BHYT?

Ngày đăng: 07/11/2018

Rượu bia uống như thế nào để khi lái xe không bị phạt?

Ngày đăng: 23/10/2018

Chồng bị tâm thần chém hàng xóm, vợ phải bồi thường

Ngày đăng: 01/10/2018

Hai lưu ý phân biệt Văn phòng công chứng thật và giả

Ngày đăng: 01/10/2018

Làm gì khi phát hiện trùng số chứng minh nhân dân

Ngày đăng: 06/08/2018

Làm sao để không kháng cáo quá hạn

Ngày đăng: 02/05/2018

Chuyển nhượng cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập

Ngày đăng: 12/04/2018

Hướng dẫn về việc xóa án tích đương nhiên

Ngày đăng: 30/03/2018

Mua chung đất nhưng không có tên trong sổ đỏ, cần làm gì?

Ngày đăng: 15/03/2018

Phân chia đất nhà ở có chứng nhận đồng sở hữu

Ngày đăng: 14/03/2018

Tổng hợp các loại thời hiệu

Ngày đăng: 05/10/2017

Quy trình thủ tục giải thể doanh nghiệp

Ngày đăng: 02/10/2017

Án lệ về "Tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất"

Ngày đăng: 02/10/2017

Biện pháp sửa đổi nội dung trong Hợp đồng kinh tế

Ngày đăng: 29/09/2017

Những câu hỏi đáp phổ biến về hộ kinh doanh

Ngày đăng: 29/09/2017

Điều kiện chuyển từ viên chức sang công chức

Ngày đăng: 28/09/2017

2006 - 2019 http://dilawfirm.vn - all copyright reserved. Email: info@dilawfirm.vn

Design by Nhật Thành.NET
https://www.facebook.com/dilawfirmvn